Có thể thanh toán BHYT tại cơ quan bảo hiểm 

Chi tiết câu hỏi :

Thẻ BHYT của tôi ghi nơi khám, chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện đa khoa quận Cái Răng, TP. Cần Thơ. Vừa qua, tôi điều trị bệnh tại đây nhưng không xuất trình thẻ BHYT nên không được hưởng quyền lợi. Tôi xin hỏi, tôi có được thanh toán lại chi phí chữa bệnh không? Nếu được thì cơ quan nào thanh toán?

Trả lời :

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 14, Điều 15 và Điều 16 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, trường hợp không xuất trình thẻ BHYT khi đi khám, chữa bệnh thì được thanh toán trực tiếp tại cơ quan BHXH.

Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp gồm có: Giấy ra viện; bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan; thẻ BHYT và một trong các giấy tờ tùy thân như Chứng minh nhân dân, bằng lái xe…

Đề nghị ông Nguyễn Ngọc Phi mang hồ sơ, chứng từ đến cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để được hướng dẫn giải quyết.