Chính sách người có công 

Nội dung câu hỏi của ông Đoàn Văn Năm tại Xã Ninh Loan, huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng về việc “Ủy quyền thờ cúng liệt sĩ”:

Tôi có hai người anh là liệt sĩ, hiện tôi là con trai duy nhất trong gia đình. Năm 2006, sau khi mẹ tôi mất, do hoàn cảnh riêng nên tôi và chị gái tôi có ủy quyền cho cháu Đoàn Văn Thọ là cháu đích tôn thờ cúng và hưởng chế độ chính sách với người có công. Năm 2015, không may cháu Thọ bị bệnh và mất.

Vậy tôi muốn được nhận lại quyền thờ cúng hai người anh liệt sĩ có được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Trả lời:

Sở Lao động- Thương binh và Xã hội tỉnh Lâm Đồng tiếp nhận được đơn hỏi của công dân ông Đoàn Văn Năm. Thường trú tại Xã Ninh Loan, huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng, hỏi về chế độ thờ cúng đối với liệt sỹ.

Qua kiểm tra đơn và các văn bản hiện hành. Sở Lao động- Thương binh và Xã hội tỉnh Lâm Đồng xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 11 Thông tư số 05/2013/TT- BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội thì trường hợp người thờ cúng liệt sỹ chết hoặc không tiếp tục thờ cúng liệt sỹ thì cá nhân khác được gia đình, họ tộc của liệt sỹ ủy quyền thờ cúng liệt sỹ thực hiện thủ tục theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

Dó đó, đề nghị ông liên hệ với Phòng Lao động- TBXH huyện Đức Trọng để được hưởng dẫn giải quyết.